Nhận con nuôi có được đổi họ cho con không?

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi trường hợp như sau: Tôi và vợ tôi không sinh được con nên có làm thủ tục nhận nuôi con nuôi. Chúng tôi có nhận một cháu bé 04 tuổi làm con nuôi.

Nay cả tôi và vợ tôi đều muốn đổi họ cho con sang họ của tôi. Vậy, tôi có thể chuyển họ của con sang họ của tôi được hay không? Nếu được thì hồ sơ, thủ tục tiến hành như thế nào ạ. Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Quang Liêm. Với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 24 Luật nuôi con nuôi năm 2010 thì :”Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

– Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.”

Như vậy, trong trường hợp này nếu cả hai vợ chồng bạn cùng đồng ý đổi tên cho con thì sẽ làm hồ sơ đổi họ cho con lên Uỷ ban nhân dân cấp xã để được giải quyết. Do con bạn mới có 04 tuổi nên chưa cần hỏi ý kiến của con nhưng nếu khi con bạn đã lên 09 tuổi mà vợ chồng bạn muốn đổi họ cho con thì cần phải được sự đồng ý của con.

Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn (tờ khai) xin thay đổi, cải chính họ, tên cho con (theo mẫu ở UBND phường, xã);
  • Giấy khai sinh (bản chính) của con nuôi;
  • Giấy chứng nhận nuôi con nuôi để làm căn cứ cho việc thay đổi hộ tịch;

Sau khi hoàn tất hồ sơ thì bạn nộp tại UBND cấp xã nơi đăng ký khai sinh trước đây, và trong 5 ngày làm việc (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ) cơ quan có thẩm quyền sẽ giải quyết hồ sơ giúp bạn. Nếu phải xác minh thì thời hạn giải quyết sẽ kéo dài thêm nhưng không quá 5 ngày.

Bạn hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ VPLS Quang Liêm số 559 Bình Thới, phường 10, quận 11, TP. Hồ Chí Minh hoặc bằng điện thoại là: 0963399868 (Zalo, Viber), Email: luatsuliem@gmail.com để chúng tôi tư vấn và hỗ trợ trực tiếp giúp bạn giải quyết nhanh gọn, ít đi lại và tiết kiệm chi phí cho ban.

HÃY GỌI CHO CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ: 096 3399 868 .

Nếu bạn ở xa hoặc bận công việc không thể tới VPLS Quang Liêm được thì chúng tôi sẽ cử luật sư giỏi tới tận nhà hoặc điểm hẹn để tư vấn và hỗ trợ cho bạn.